Lợp mái tôn có cần xin phép không? – Giải đáp tại công ty Minh Hùng

Lợp mái tôn có cần xin phép không

Ngày nay lợp mái tôn là một xu hướng mới được nhiều người quan tâm đến và được ưa chuộng sử dụng. Thế nhưng câu hỏi được khá nhiều người thắc mắc mỗi khi có nhu cầu lợp mái tôn hoặc sửa chữa mái tôn đó chính là lợp mái tôn hoặc sửa chữa mái tôn có cần phải xin phép hay không?. Vậy để trả lời câu hỏi này của các bạn, Minh Hùng đã tìm hiểu và tổng hợp được một số thông tin để chia sẻ cho quý khách hàng thông qua bài viết dưới đây.

Lợp mái tôn, sửa chữa nhà ở có cần giấy phép xây dựng hay không?

Căn cứ Điều 89 Luật Xây dựng 2014 quy định công trình xây dựng được miễn giấy phép xây dựng như sau:

“Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng

  1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
  2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
  3. a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
  4. b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;
  5. c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;
  6. d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

  1. e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  2. g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;
  3. h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
  4. i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;
  5. k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;
  6. l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ. […]”

Lợp mái tôn có cần xin phép không

Nếu bạn xây dựng nhà và có giấy phép xây dựng. Nay bạn muốn lợp mái tôn, hoặc sửa chữa mái tôn nếu việc lợp mái tôn hoặc sửa chữa mái tôn không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình thì bạn không phải xin cấp giấy phép xây dựng theo quy định trên.

Công ty Minh Hùng cung cấp dịch vụ làm mái tôn uy tín cho mọi nhà

Hy vọng bài viết trên đã cung cấp cho các bạn những thông tin quan trọng và hữu ích cho những dự định lợp mái tôn hoặc sửa mái tôn của bạn trong thời gian sắp tới. Ngoài ra chúng tôi còn cung cấp các dịch vụ thi công lắp đặt mái tôn, mái che theo yêu cầu của quý khách hàng.

Lợp mái tôn có cần xin phép không

Với đội ngũ lành nghề, và có nhiều năm trong lĩnh vực xây dựng, cơ khí đặc biệt là lĩnh vực làm mái tôn. Chúng tôi tin rằng sẽ mang đến cho các bạn những giá trị đẹp nhất, những thiết kế với mẫu mã đa dạng và phong cách hiện đại nhất với giá thành rẻ nhất trên thị trường hiện nay.


Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn hỗ trợ và báo giá nhanh nhất

ĐỘI THỢ SƠN NHÀ MINH HÙNG

Địa chỉ: 54 C, Đường 18, Phường Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức, thành phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0938531274

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *